Trang chủ HIV  |  Web Link  |  Giới thiệu |  Liên hệ  |  English 
hiv logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập


Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to last unread
Offline Onemoretime09  
#1 Đã gửi : 25/06/2018 lúc 04:06:26(UTC)
Onemoretime09

Danh hiệu: Thành viên mới

Nhóm: Thành viên mới
Gia nhập: 25-06-2018(UTC)
Bài viết: 4

Cảm ơn: 1 lần
Chào các anh chị trên diễn đàn. E phát hiện bị H ngày 14/6 giờ cũng điều trị được hơn 10 ngày. 2-3 ngày đầu e chỉ bị choáng sau đó hết . Tự nhiên 2-3 ngày nay người e nổi phát ban chấm nhỏ đỏ khắp người, ngoại trừ cái mặt e ra thì đâu cũng cówinkingchân, tay, ngực, cổ, bụng) k đau, k ngứa, k nổi mụn nước. E có lên bsi kiểm tra thì bsi kê thêm cho e thuốc dị ứng Menison + Clorpheramin gì đấy ạ. E uống cũng thấy tan ra nhưng k hoàn toàn biến mất. Đêm e uống arv thì sáng sau lại nổi đỏ ửng luôn ạ. Hiện tại e đang lo quá k biết khi nào tình trạng này mới hết. Có a/c nào bị như e chưa cho e xin ý kiến với ạ. E còn phải đi làm nữa, gặp ai cũng hỏi bị sao mà nổi chi chít vậy ? Huhu
Quảng cáo
Offline toivaban  
#2 Đã gửi : 25/06/2018 lúc 06:30:05(UTC)
toivaban

Danh hiệu: Administration

Medals:Công trạng: Vinh danh vì bạn đã tích cực tham gia và có nhiều cống hiến với cộng đồng
Nhóm: Administrators, Tham vấn viên Diễn đàn
Gia nhập: 17-10-2009(UTC)
Bài viết: 3.332
Man

Đến từ: Bà Rịa Vũng Tàu

Thanks: 395 times
Được cảm ơn: 2008 lần trong 1358 bài viết
Originally Posted by: Onemoretime09 Go to Quoted Post
Chào các anh chị trên diễn đàn. E phát hiện bị H ngày 14/6 giờ cũng điều trị được hơn 10 ngày. 2-3 ngày đầu e chỉ bị choáng sau đó hết . Tự nhiên 2-3 ngày nay người e nổi phát ban chấm nhỏ đỏ khắp người, ngoại trừ cái mặt e ra thì đâu cũng cówinkingchân, tay, ngực, cổ, bụng) k đau, k ngứa, k nổi mụn nước. E có lên bsi kiểm tra thì bsi kê thêm cho e thuốc dị ứng Menison + Clorpheramin gì đấy ạ. E uống cũng thấy tan ra nhưng k hoàn toàn biến mất. Đêm e uống arv thì sáng sau lại nổi đỏ ửng luôn ạ. Hiện tại e đang lo quá k biết khi nào tình trạng này mới hết. Có a/c nào bị như e chưa cho e xin ý kiến với ạ. E còn phải đi làm nữa, gặp ai cũng hỏi bị sao mà nổi chi chít vậy ? Huhu


Tác dụng phụ của thuốc kháng HIV

Khi dùng các thuốc điều trị kháng HIV (ARV) người bệnh có thể gặp các tác dụng phụ do thuốc gây ra. Một số tác dụng phụ thường gặp là:

Buồn nôn: Để hạn chế tác dụng phụ này, người bệnh có thể uống thuốc trong hoặc ngay sau bữa ăn hoặc có thể uống thuốc chống nôn trước khi uống ARV 30 phút.

Tiêu chảy: Nếu uống thuốc người bệnh thấy bị tiêu chảy, cần đánh giá mức độ tiêu chảy và các triệu chứng kèm theo. Khi bị tiêu chảy cần uống oresol để bù nước, điện giải. Nếu nặng cần truyền dịch hoặc có thể phải dùng các thuốc chống tiêu chảy để hạn chế tiêu chảy tạm thời.

Đau đầu: Trường hợp người bệnh thấy đau đầu khi dùng thuốc có thể dùng các thuốc giảm đau thông thường như paracetamol để giảm bớt đau đầu.

Đau bụng, khó chịu ở bụng: Đối với hiện tượng này người bệnh cần phải theo dõi kỹ. Trường hợp đau liên tục cần tới cơ sở y tế nơi cấp thuốc để được xử lý, thậm chí là phải thay thế thuốc khác hoặc đổi phác đồ điều trị.

Nổi ban đỏ, ngứa: Cũng giống như các thuốc điều trị khác, thuốc ARV cũng có thể gây dị ứng. Nhẹ thì có biểu hiện ban đỏ rải rác, ngứa… Khắc phục bằng cách: uống thêm thuốc kháng histamin. Tuy nhiên nếu dị ứng nặng có thể đe dọa tính mạng cần ngừng thuốc ngay và điều trị tích cực tại các trung tâm y tế có đủ điều kiện.

Thiếu máu: Một số thuốc ARV có tác dụng ức chế tủy xương làm cho tủy xương giảm khả năng sinh ra hồng cầu gây thiếu máu với các biểu hiện như hoa mắt, chóng mặt. Thường xuất hiện sau 4-6 tuần hoặc có thể xuất hiện sau vài tháng điều trị bằng thuốc ARV. Có thể bổ sung vitamin B12, viên sắt, folic... để khắc phục tình trạng này.

Rối loạn giấc ngủ, hay gặp ác mộng khi ngủ: Đối với người bệnh gặp triệu chứng này nên dùng thuốc vào buổi tối, trước khi đi ngủ. Các triệu chứng này thường không kéo dài. Có thể dùng các loại thuốc an thần, thuốc hỗ trợ để ngủ tốt hơn.

Bệnh lý thần kinh ngoại vi: Người bệnh thường có biểu hiện rối loạn cảm giác ngoại vi, chủ yếu ở đầu chi, biểu hiện tê bì, rát bỏng hoặc đau. Nếu bị nặng khiến người bệnh đi lại khó khăn, mất cảm giác nhiều nơi. Thường xuất hiện vào tháng thứ 6 điều trị. Có thể dùng vitamin nhóm B liều cao, nếu nặng phải thay thế thuốc.

Ngoài ra thuốc có thể gây độc với gan, thận, rối loạn phân bố mỡ (với các biểu hiện tăng tích tụ mỡ ở ngực, bụng, lưng, gáy; teo mô mỡ ở cánh tay, cẳng chân, mông, má... ).

Do các thuốc ARV có nhiều tác dụng phụ, vì thế trong quá trình dùng thuốc nếu thấy có biểu hiện bất thường nào, người bệnh cần thông báo ngay cho bác sĩ điều trị biết để có cách xử trí phù hợp.

Phone Zalo
Phone Zalo 0933 432 579

DỊCH VỤ TỰ XÉT NGHIỆM & XÉT NGHIỆM HIV TẠI NHÀ

(Lay-test) - bằng que thử đặc biệt cho ra kết quả chỉ sau 20 phút.

Chính Xác-Tin Cậy- Bảo Mật-Miễn Phí.

HOTLINE: 0933 432 579


Bạn vừa có hành vi quan hệ tình dục không an toàn

Bạn lo lắng mình có nguy cơ lây nhiễm HIV!!!!

Hãy gọi 0933 432 579

72 GIỜ LO LẮNG của bạn thành 72 GIỜ VÀNG quý giá!

Hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn càng sớm càng tốt.

Hãy Liên Hệ Số Điện Thoại :0933 432 579
Offline Onemoretime09  
#3 Đã gửi : 25/06/2018 lúc 07:11:17(UTC)
Onemoretime09

Danh hiệu: Thành viên mới

Nhóm: Thành viên mới
Gia nhập: 25-06-2018(UTC)
Bài viết: 4

Cảm ơn: 1 lần
Cảm ơn a. Bài này e lên mạng đọc cả mấy lần rồi. Đây chỉ viết chung chung. E muốn hỏi ai đã từng bị giống e chia sẻ cho e với ạ chứ giờ người e cứ nổi ầm ầm. Uống thuốc dị ứng thì nó dịu, tối uống arv vô sáng hôm sau lại nổi như cũ. E bị nay là ngày thứ 4 rồi sad((((
Offline toivaban  
#4 Đã gửi : 25/06/2018 lúc 07:54:25(UTC)
toivaban

Danh hiệu: Administration

Medals:Công trạng: Vinh danh vì bạn đã tích cực tham gia và có nhiều cống hiến với cộng đồng
Nhóm: Administrators, Tham vấn viên Diễn đàn
Gia nhập: 17-10-2009(UTC)
Bài viết: 3.332
Man

Đến từ: Bà Rịa Vũng Tàu

Thanks: 395 times
Được cảm ơn: 2008 lần trong 1358 bài viết
Originally Posted by: Onemoretime09 Go to Quoted Post
Cảm ơn a. Bài này e lên mạng đọc cả mấy lần rồi. Đây chỉ viết chung chung. E muốn hỏi ai đã từng bị giống e chia sẻ cho e với ạ chứ giờ người e cứ nổi ầm ầm. Uống thuốc dị ứng thì nó dịu, tối uống arv vô sáng hôm sau lại nổi như cũ. E bị nay là ngày thứ 4 rồi sad((((


Thường tỷ lệ uống vào cơ địa chưa quen nhiều người nổi sau thời gian quen thuốc sẽ hết nếu nặng quá thì vào phòng khám nơi dt cho bs coi nên đổi phác đồ khác uống nhé em
Phone Zalo
Phone Zalo 0933 432 579

DỊCH VỤ TỰ XÉT NGHIỆM & XÉT NGHIỆM HIV TẠI NHÀ

(Lay-test) - bằng que thử đặc biệt cho ra kết quả chỉ sau 20 phút.

Chính Xác-Tin Cậy- Bảo Mật-Miễn Phí.

HOTLINE: 0933 432 579


Bạn vừa có hành vi quan hệ tình dục không an toàn

Bạn lo lắng mình có nguy cơ lây nhiễm HIV!!!!

Hãy gọi 0933 432 579

72 GIỜ LO LẮNG của bạn thành 72 GIỜ VÀNG quý giá!

Hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn càng sớm càng tốt.

Hãy Liên Hệ Số Điện Thoại :0933 432 579
thanks 1 người cảm ơn toivaban cho bài viết.
Onemoretime09 trên 26-06-2018(UTC) ngày
Offline Onemoretime09  
#5 Đã gửi : 26/06/2018 lúc 05:29:19(UTC)
Onemoretime09

Danh hiệu: Thành viên mới

Nhóm: Thành viên mới
Gia nhập: 25-06-2018(UTC)
Bài viết: 4

Cảm ơn: 1 lần
Dạ e cám ơn a ạ
Rss Feed  Atom Feed
Ai đang xem chủ đề này?
Guest (2)
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.