Trang chủ HIV  |  Web Link  |  Giới thiệu |  Liên hệ  |  English 
hiv logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập


Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to last unread
Offline coldsnowy  
#1 Đã gửi : 28/05/2020 lúc 01:04:08(UTC)
coldsnowy

Danh hiệu: Thành viên mới

Nhóm: Thành viên mới
Gia nhập: 22-10-2015(UTC)
Bài viết: 3

Cảm ơn: 1 lần
Trước tiên cho E gửi lời chào tới Anh/Chị trong BQT và mọi người trên diễn đàn ạ.
E xin được hỏi ý kiến tư vấn từ diễn đàn và mọi người về trường hợp của E như sau.
Em có hành vi nguy cơ là quan hệ với GMD  (ở trên web share gái gọi ) mà không dùng biện pháp an toàn.
Em có viết bài hỏi admin web đó và được trả lời là hầu hết các cô gái trên đó được quản lý và họ cũng giữ mình, nhưng trường hợp em thì cô gái đó lại cho em quan hệ ko mang bao luôn ( lúc đó E hơi xỉn và ko làm chủ được ).

- Hành vi nguy cơ bắt đầu từ lúc: 18h30 ngày 19/4/2020. 
E vẫn lo lắng và quyết định đi khám để mua thuốc điều trị phơi nhiễm
E được xét nghiệm trước điều trị và kết quả âm tính.
Sau đó mua thuốc PEP ( AVONZA 300mg/300mg/400mg của MyLan ) để điều trị.

- Em uống viên đầu tiên vào lúc 15h ngày 22/4/2020 ( Tức là sau khoảng 68 tiếng 30p sau hành vi nguy cơ )
- Em uống viên tiếp theo vào 17h ngày 23/4/2020 và tiếp tục uống chuẩn 17h đến hết lọ thuốc.
- Ngày 27/5/2020 Tức là E đã xong PEP 5 ngày, E có test HIV bằng que thử ORAQUICK thì kết quả là âm tính.

E muốn hỏi là:
- Trường hợp của E thì có tỉ lệ cao thành công PEP không ạ?
- Và thời gian đi xét nghiệm chính xác và chắc chắn nhất là sau PEP bao lâu ạ?
Em xin chân thành cảm ơn anh chị và mọi người đã xem, đọc bài, và tư vấn cho em.
Chúc mọi người sức khỏe,

Quảng cáo
Offline PHUC MINH  
#2 Đã gửi : 28/05/2020 lúc 03:44:24(UTC)
PHUC MINH

Danh hiệu: Thành viên danh dự

Nhóm: Administrators, BQT, Tham vấn viên Diễn đàn
Gia nhập: 04-12-2013(UTC)
Bài viết: 6.460
Man
Đến từ: Hồ Chí Minh

Thanks: 1702 times
Được cảm ơn: 3027 lần trong 2280 bài viết
Originally Posted by: coldsnowy Go to Quoted Post
Trước tiên cho E gửi lời chào tới Anh/Chị trong BQT và mọi người trên diễn đàn ạ.
E xin được hỏi ý kiến tư vấn từ diễn đàn và mọi người về trường hợp của E như sau.
Em có hành vi nguy cơ là quan hệ với GMD  (ở trên web share gái gọi ) mà không dùng biện pháp an toàn.
Em có viết bài hỏi admin web đó và được trả lời là hầu hết các cô gái trên đó được quản lý và họ cũng giữ mình, nhưng trường hợp em thì cô gái đó lại cho em quan hệ ko mang bao luôn ( lúc đó E hơi xỉn và ko làm chủ được ).

- Hành vi nguy cơ bắt đầu từ lúc: 18h30 ngày 19/4/2020. 
E vẫn lo lắng và quyết định đi khám để mua thuốc điều trị phơi nhiễm
E được xét nghiệm trước điều trị và kết quả âm tính.
Sau đó mua thuốc PEP ( AVONZA 300mg/300mg/400mg của MyLan ) để điều trị.

- Em uống viên đầu tiên vào lúc 15h ngày 22/4/2020 ( Tức là sau khoảng 68 tiếng 30p sau hành vi nguy cơ )
- Em uống viên tiếp theo vào 17h ngày 23/4/2020 và tiếp tục uống chuẩn 17h đến hết lọ thuốc.
- Ngày 27/5/2020 Tức là E đã xong PEP 5 ngày, E có test HIV bằng que thử ORAQUICK thì kết quả là âm tính.

E muốn hỏi là:
- Trường hợp của E thì có tỉ lệ cao thành công PEP không ạ?
Em đã dùng đúng thuốc phòng chống phơi nhiễm. Tuy nhiên thời gian em dùng PEP tuy vẫn nằm trong 72 giờ nhưng có thể nói là hơi trễ. Có một thống kê như sau: Dùng thuốc phòng tốt nhất là trước khi có nguy cơ (Pr.EP); Nếu có nguy cơ thì ngay sau đó uống thuốc PEP càng sớm càng tốt; Trong thời gian 24 giờ đầu tỷ lệ thành công là 100%, sau 24 giờ đầu tỷ lệ thành công là 52%; sau 72 giờ đầu thuốc PEP hầu như không còn tác dụng phòng tránh lây nhiễm. Như vậy có thể nói là hiệu quả phòng tránh lây nhiễm HIV giảm dần theo thời gian uống PEP sau nguy cơ.
- Và thời gian đi xét nghiệm chính xác và chắc chắn nhất là sau PEP bao lâu ạ?
Thông thường một người có hành vi nguy cơ và đã uống PEP thì xét nghiệm HIV tại các mốc 1; 3; 6 tháng tính từ khi có nguy cơ. Hiện tại em đã xét nghiệm ở mốc 1 tháng sau nguy cơ. Nhưng thực tế theo kinh nghiệm thì chỉ cần xét nghiệm mốc 3 tháng sau nguy cơ âm tính thì có thể an tâm là không nhiễm. Mốc 6 tháng chỉ làm nếu hành vi nguy cơ là cao như tiêm chích chung kim với người nhiễm HIV; Sau hành vi nguy cơ có sốt cao, phát ban, lở miệng... kéo dài 7-10 ngày... thì sau 3 tháng trở ra có thể làm thêm lần nữa, tuy nhiên xác suất người xét nghiệm dương tính sau lần xét nghiệm 3 tháng âm tính chỉ có vào khoàng 1/10,000 tức là một tỷ lệ cực nhỏ.
Em xin chân thành cảm ơn anh chị và mọi người đã xem, đọc bài, và tư vấn cho em.
Chúc mọi người sức khỏe,


Sửa bởi người viết 29/05/2020 lúc 04:36:52(UTC)  | Lý do: Chưa rõ

UserPostedImage
NHANH CHÓNG-TRÁCH NHIỆM
AN TOÀN 99+NGUY CƠ 1=CÓ NGUY CƠ

Tel; Zalo:01289.670.242-Vui lòng không nhắn tin, điện thoại về khuya Cám ơn!
Chú ý khi có hành vi nguy cơ lây nhiễm HIV:
-Hãy tới các TT y tế dự phòng, TT phòng chống HIV/AIDS, Hoặc những bệnh viện lớn trước 72 giờ để Bác sỹ chuyên khoa về HIV tư vấn, xét nghiệm máu và hướng dẫn dùng thuốc phòng chống phơi nhiễm.
-Không nên tự mua thuốc ở ngoài, tránh thuốc giả, không đúng phác đồ điều trị dẫn tới tiền mất tật mang.
-SAU NGUY CƠ QUÁ 72 GIỜ DÙNG PEP KHÔNG CÒN HIỆU QUẢ, MÀ TỔN HẠI SỨC KHỎE, TỐN TIỀN
thanks 1 người cảm ơn PHUC MINH cho bài viết.
coldsnowy trên 28-05-2020(UTC) ngày
Offline coldsnowy  
#3 Đã gửi : 28/05/2020 lúc 08:24:30(UTC)
coldsnowy

Danh hiệu: Thành viên mới

Nhóm: Thành viên mới
Gia nhập: 22-10-2015(UTC)
Bài viết: 3

Cảm ơn: 1 lần
Originally Posted by: PHUC MINH Go to Quoted Post
Originally Posted by: coldsnowy Go to Quoted Post
Trước tiên cho E gửi lời chào tới Anh/Chị trong BQT và mọi người trên diễn đàn ạ.
E xin được hỏi ý kiến tư vấn từ diễn đàn và mọi người về trường hợp của E như sau.
Em có hành vi nguy cơ là quan hệ với GMD  (ở trên web share gái gọi ) mà không dùng biện pháp an toàn.
Em có viết bài hỏi admin web đó và được trả lời là hầu hết các cô gái trên đó được quản lý và họ cũng giữ mình, nhưng trường hợp em thì cô gái đó lại cho em quan hệ ko mang bao luôn ( lúc đó E hơi xỉn và ko làm chủ được ).

- Hành vi nguy cơ bắt đầu từ lúc: 18h30 ngày 19/4/2020. 
E vẫn lo lắng và quyết định đi khám để mua thuốc điều trị phơi nhiễm
E được xét nghiệm trước điều trị và kết quả âm tính.
Sau đó mua thuốc PEP ( AVONZA 300mg/300mg/400mg của MyLan ) để điều trị.

- Em uống viên đầu tiên vào lúc 15h ngày 22/4/2020 ( Tức là sau khoảng 68 tiếng 30p sau hành vi nguy cơ )
- Em uống viên tiếp theo vào 17h ngày 23/4/2020 và tiếp tục uống chuẩn 17h đến hết lọ thuốc.
- Ngày 27/5/2020 Tức là E đã xong PEP 5 ngày, E có test HIV bằng que thử ORAQUICK thì kết quả là âm tính.

E muốn hỏi là:
- Trường hợp của E thì có tỉ lệ cao thành công PEP không ạ?
Em đã dùng đúng thuốc phòng chống phơi nhiễm. Tuy nhiên thời gian en dúng PEP tuy vẫn nằm trong 72 giờ nhưng có thể nói là hơi trễ. Có một thống kê như sau: Dùng thuốc phòng tốt nhất là trước khi có nguy cơ (Pr.EP); Nếu có nguy cơ thì ngay sau đó uống thuốc PEP càng sớm càng tốt; Trong thời gian 24 giờ đầu tỷ lệ thành công là 100%, sau 24 giờ đầu tỷ lệ thành công là 52%; sau 72 giờ đầu thuốc PEP hầu như không còn tác dụng phòng tránh lây nhiễm. Như vậy có thể nói là hiệu quả phòng tránh lây nhiễm HIV giảm dần theo thời gian uống PEP sau nguy cơ.
- Và thời gian đi xét nghiệm chính xác và chắc chắn nhất là sau PEP bao lâu ạ?
Thông thường một người có hành vi nguy cơ và đã uống PEP thì xét nghiệm HIV tại các mốc 1; 3; 6 tháng tính từ khi có nguy cơ. Hiện tại em đã xét nghiệm ở mốc 1 tháng sau nguy cơ. Nhưng thực tế theo kinh nghiệm thì chỉ cần xét nghiệm mốc 3 tháng sau nguy cơ âm tính thì có thể an tâm là không nhiễm. Mốc 6 tháng chỉ làm nếu hành vi nguy cơ là cao như tiêm chích chung kim với người nhiễm HIV; Sau hành vi nguy cơ có sốt cao, phát ban, lở miệng... kéo dài 7-10 ngày... thì sau 3 tháng trở ra có thể làm thêm lần nữa, tuy nhiên xác suất người xét nghiệm dương tính sau lần xét nghiệm 3 tháng âm tính chỉ có vào khoàng 1/10,000 tức là một tỷ lệ cực nhỏ.
Em xin chân thành cảm ơn anh chị và mọi người đã xem, đọc bài, và tư vấn cho em.
Chúc mọi người sức khỏe,





Dạ E cảm ơn anh. Bây giờ chỉ đợi thời gian và xét nghiệm lại thôi ạ.

Sửa bởi quản trị viên 29/05/2020 lúc 04:34:28(UTC)  | Lý do: Chưa rõ

Offline coldsnowy  
#4 Đã gửi : 06/06/2020 lúc 08:05:09(UTC)
coldsnowy

Danh hiệu: Thành viên mới

Nhóm: Thành viên mới
Gia nhập: 22-10-2015(UTC)
Bài viết: 3

Cảm ơn: 1 lần
Anh chị cho E hỏi thêm ạ. Hôm nay là 48 ngày sau nguy cơ và 18 ngày sau PEP. E có đến Medlatec làm xét nghiệm Combi PT ( Architect ) và kết quả là âm tính. Cho E hỏi là kết quả như vậy có khả quan không ạ?
Offline PHUC MINH  
#5 Đã gửi : 08/06/2020 lúc 06:00:52(UTC)
PHUC MINH

Danh hiệu: Thành viên danh dự

Nhóm: Administrators, BQT, Tham vấn viên Diễn đàn
Gia nhập: 04-12-2013(UTC)
Bài viết: 6.460
Man
Đến từ: Hồ Chí Minh

Thanks: 1702 times
Được cảm ơn: 3027 lần trong 2280 bài viết
Originally Posted by: coldsnowy Go to Quoted Post
Anh chị cho E hỏi thêm ạ. Hôm nay là 48 ngày sau nguy cơ và 18 ngày sau PEP. E có đến Medlatec làm xét nghiệm Combi PT ( Architect ) và kết quả là âm tính. Cho E hỏi là kết quả như vậy có khả quan không ạ?

Thường một người có nguy cơ và đã dùng PEP thời gian xét nghiệm là 1, 3, 6 tháng kết quả âm tính mới an toàn. Tuy nhiên theo kinh nghiệm nhiều người làm trong công tác phòng chống HIV thì chỉ cần xét nghiệm sau hành vi nguy cơ 3 tháng âm tính là an toàn với HIV. Em mới có 48 ngày thì còn hơi sớm để kết luận, hãy làm thêm lần nửa sau hành vi nguy cơ từ 3 tháng trở đi nhé.
UserPostedImage
NHANH CHÓNG-TRÁCH NHIỆM
AN TOÀN 99+NGUY CƠ 1=CÓ NGUY CƠ

Tel; Zalo:01289.670.242-Vui lòng không nhắn tin, điện thoại về khuya Cám ơn!
Chú ý khi có hành vi nguy cơ lây nhiễm HIV:
-Hãy tới các TT y tế dự phòng, TT phòng chống HIV/AIDS, Hoặc những bệnh viện lớn trước 72 giờ để Bác sỹ chuyên khoa về HIV tư vấn, xét nghiệm máu và hướng dẫn dùng thuốc phòng chống phơi nhiễm.
-Không nên tự mua thuốc ở ngoài, tránh thuốc giả, không đúng phác đồ điều trị dẫn tới tiền mất tật mang.
-SAU NGUY CƠ QUÁ 72 GIỜ DÙNG PEP KHÔNG CÒN HIỆU QUẢ, MÀ TỔN HẠI SỨC KHỎE, TỐN TIỀN
Rss Feed  Atom Feed
Ai đang xem chủ đề này?
Guest (2)
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.